skip to Main Content
Warm wishes on the grand occasion of Indian Independence Day! “May the sun in his course visit no land free, happier, more lovely, than this our country!” –Sardar Bhagat Singh
p3

FAQ'S

  • Question :Sir, can you pls explain what are the functions of a DAO(w)?
    Answer : A Divisional Accounts Officer(w) has three fold functions viz., as an accountant i.e., as the compiler of the accounts of the Division, he is responsible for the compilation of accounts from the data furnished to him; As an internal checker, he is responsible for applying certain preliminary checks to the initial accounts, vouchers etc., and as a Financial Assistant i.e., as the General Assistant and adviser to the Divisional Officer, the DAO is to render assistance and guidance in all mattters relating to the accounts , budget estimates or to the operation of financial rules generally. ( See Para 89 of AP.W.A. Code.
  • Question :ఫ్యామిలీ ప్లానింగ్ ఇంక్రిమెంట్ మరియు అదనపు విద్యా అర్హతలకి ఇంక్రిమెంట్లు ఎప్పటి నుంచి నిలుపుదల చేశారు?
    Answer : వీటిని 98 వేతన స్కేల్స్ లో నిలుపుదల చేశారు.ఈ నిలుపుదల 1.7.98 నుండి అమలు చేశారు.1.7.98 ముందు వారికి ఈ ఇంక్రిమెంట్లు వర్తిస్తాయి.
  • Question :నేను ఒక cps ఉద్యోగిని. ఏ సందర్భంలో50వేల రూపాయలు టాక్స్ ఎక్జంప్సన్ క్లైమ్ చేసుకోవచ్చు.?
    Answer : మీ సేవింగ్స్ 80CC ప్రకారం 1.5 లక్షలు దాటి వున్నపుడు మాత్రమే అదనంగా 50వేల రూపాయల టాక్స్ ఎక్జంప్సన్ వర్తిస్తుంది(eఫైలింగ్ చేస్తే)లేదంటే వర్తించదు.
  • Question :నాకు ఉద్యోగం రాకముందు పాప ఉంది. ఉద్యోగం లో చేరిన తరువాత ఒకసారి ప్రసూతి సెలవు వాడుకున్నాను.మరొక పర్యాయం ప్రసూతి సెలవు వాడుకోవచ్చునా?
    Answer : ఇద్దరు జీవించి ఉన్న పెద్ద పిల్లలు వరకు మాత్రమే ప్రసూతి సెలవు మంజూరు చేయబడుతుంది.బిడ్డ పుట్టినది ఉద్యోగం రాక పూర్వమా?వచ్చిన తరువాతా?అనే దానితో నిమిత్తం లేదు.కావున మూడవ బిడ్డకి ప్రసూతి సెలవు కి మీకు అవకాశం లేదు.
  • Question :ఉద్యోగి మరణించిన సందర్భంలో CPS డబ్బులు ఎలా తీసుకోవాలి?
    Answer : 103-జీడీ ఫారం లో సంబంధిత పత్రాలు జాతపరచాలి. చివరి నెల చందా చెల్లించిన ddo ద్వారా ట్రెజరీ అధికారులు ద్వారా పి ఆర్ ఏ ముంబై కి పంపుకుంటే మీ బ్యాంక్ ఖాతాలో డబ్బులు జమ చేయబడతాయి.
  • Question :కారుణ్య నియామక పథకం క్రింద ఉద్యోగం పొందిన ఆమెకు భర్త తరఫున కుటుంబ పెన్షన్ వస్తుందా? డి.ఏ రెండిటిపైనా చెల్లిస్తారా?
    Answer : కుటుంబ పెన్షన్ వస్తుంది. కాని G.O.Ms.No.125 F&P తేది:01.09.2000 ప్రకారం రెండిటిపైన కరువుభత్యాలు రావు. అయితే రెండింటిలో ఏది లాభకరమో అది ఎంచుకునే అవకాశం సదరు ఉద్యోగికి ఉన్నది.
  • Question :సాధారణంగా వార్షిక ఇంక్రిమెంట్ ను మంజూరు చేయకుండా నిలుపుదల చెయ్యవచ్చునా ?
    Answer : FR-24 లో &Increment should be drawn as a matter of course,unless it is withheld & అని ఉంది. క్రమశిక్షణా చర్యలు తీసుకునే అధికారి నుండి ఇంక్రిమెంటు నిలుపుదల చేస్తూ ప్రత్యేక ఉత్తర్వులు ఉంటే తప్ప వార్షిక ఇంక్రిమెంటు యథావిధిగా మంజూరు చేయాల్సిందే.
  • Question :ప్రసూతి సెలవులో ఉన్నవారికి జీతం విధుల్లో చేరిన తరువాత ఇస్తారా? ప్రతినెలా ఇవ్వవచ్చునా ?
    Answer : A.P.Fundamental Rule 74(a) క్రింద గల సబ్ రూల్ 32 ప్రకారంగా & Leave Salary payable in India after the end of each calender month & కాబట్టి నెలనెలా జీతం చెల్లించవచ్చు.
  • Question :ఉద్యోగి కాని భార్య కుటుంబ నియంత్రణ ఆపరేషన్ చేయించుకుంటే ఉద్యోగి అయిన భర్తకు సెలవులు ఏమైనా లభిస్తాయా ?
    Answer : G.O.Ms.No.802 తేది:21.4.1972 ప్రకారం 7 రోజుల ప్రత్యేక ఆకస్మిక సెలవులు లభిస్తాయి.
  • Question :CPS ఉద్యోగులకు 50 వేల అదనపు పన్నురాయితీ కి అవకాశం ఉందా?
    Answer : అవకాశం ఉంది. అయితే దీనిని మ్యానువల్ రిటర్న్ లలో అనుమతించనప్పటికి ప్రస్తుతం e ఫైలింగ్ లో అనుమతించబడుతున్నది.
  • Question :నేను త్వరలో రిటైర్మెంట్ కాబోతున్నాను. పెన్షన్ బెనిఫిట్ లు ఐటీ లో చూపాలా?
    Answer : పెన్షన్ ను ఆదాయంగా చూపాలి. గ్రాట్యుటీ, కమ్యుటేషన్, సంపాదిత సెలవు నగదుగా మార్చుకోనుట ఆదాయం పరిధిలోకి రావు.
  • Question :మొదటి బిడ్డ పుట్టినప్పుడు పితృత్వ సెలవు వాడుకోలేదు. రెండవ బిడ్డ పుట్టినప్పుడు వాడుకున్నాను. ప్రస్తుతం మూడవ బిడ్డ పుట్టినది. ఇపుడు సెలవు వాడుకోవచ్చా?
    Answer : అవకాశం లేదు. జీఓ.231 తేదీ:16.9.2005 ప్రకారం పితృత్వ సెలవు ఇద్దరు జీవించియున్న పెద్ద పిల్లలకి మాత్రమే వర్తిస్తుంది.
  • Question :నేను 24 ఇయర్స్ స్కేల్ పొందిన పిదప పదోన్నhతి పొందాను. నా వేతనం FR--22బి ప్రకారం నిర్ణయించబడే అవకాశం ఉందా?
    Answer : లేదు. మీకు FR--22ఎ(i) ప్రకారం మాత్రమే వేతన నిర్ణయం జరుగుతుంది.
  • Question :Declaration of Probation చేయడానికి Date of Joining Consider చేస్తారా సార్, లేదా Appointment Order Date ని Consider చేస్తారా సార్ ? ఏదైనా జీవో ఉన్నదా? చెప్పగలరు.
    Answer : Date of Joining ని పరిగణనలోకి తీసుకుంటారు. ఒకవేళ మీకన్నా మెరిట్ లిస్ట్ లో ముందున్న వారు కనుక మీ కన్నా ఆలస్యంగా చేరితే, వారు చేరిన తేదీని పరిగణనలోకి తీసుకుంటారు. AP State and Subordinate Service Rules, 1996 చూడండి.
  • Question :చిన్న Clarification Medical leave 240 Days Entire Service లో ఉపయోగించుకోవాలి. అంటే Commutation చేస్తే 480 యేనా? దయచేసి Clarity ఇవ్వండి.
    Answer : అవును సర్. మీరు అడిగింది కరెక్ట్. Commutation 120 రోజులకు చేసుకుంటే 240 రోజుల శెలవుగా పరిగణించబడే పూర్తి జీతం వస్తుంది. ఇంక ఏ మాత్రం మెడికల్ లీవ్ అర్హత ఉండదు. మొత్తం సర్వీస్ లో 240 కముటెడ్ లీవ్ వాడుకోవచ్చు. 480 హాఫ్ పే లీవ్స్ డెబిట్ అవుతాయి.
  • Question :Previous Financial year Proceedings for other establishment bills are allowed or not. Plz clarify
    Answer : The validity of any proceedings is one year (calendar year) from the date of issuing proceedings.
  • Question :Is passing of telugu exam by an state Govt. employee is mandatory for getting promotion?
    Answer : Under Rule 14(a) of the State and Subordinate Service Rules 1996, an employee is exempted from passing the Second Class Language Test in Telugu prescribed Rule 14(a) & (b) of above rules, if they pass SSC Examination with Telugu as medium of instruction with Telugu as one of the subject.
  • Question :Can an employee give representation addressed to the Govt. directly without the knowledge of his immediate superior officer?
    Answer : As per para 86 of PWD Code, no officer should correspond direct with an authority superior to the officer under whom he is immediately serving, or which the state Government or to the Govt. of India, out of the regular course, except in case of extreme emergency, in which case he must send copies of his communication to his immediate superior together with a statement of his reasons for the direct correspondence.
  • Question :How many times can an employee reject his promotion.
    Answer : An employee cannot reject / skip promotion not even once in writing. But as per Govt.cir.Memo.No.10445/ ser-D/2011,GAD Dt:1-6-2011, an employee can skip his promotion once either by taking or not taking promotion orders and not joining the promotion post. However his name will be included in next years promotion panel list. After that he will not be allowed. Refer G.O.Ms.No.145 GAD,Dt:15-6-2004.
vishweshwarayya
1576916023_E.Madhu2

Madhuu Suudaan.E
               M.Sc.,M.C.A.,M.I.E., LL.B.

GURU
Rtd.Engineer

name
desgination

name
desgination

GURU
Rtd.Engineer

GURU
Rtd.

Back To Top